แผนการสอน



แผนการจัดการเรียนรู้
รหัสวิชา  ค 21102                      รายวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐาน            กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
หน่วยการเรียนรู้ที่  2 ระบบจำนวนเต็ม   ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1                ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2557
เรื่อง  จำนวนเต็ม                                                               เวลา 1 ชั่วโมง จำนวน 3 หน่วยกิต
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
1. ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้แกนกลาง
สาระที่ 1 จำนวนและการดำเนินการ
          มาตรฐาน ค 1.1 เข้าใจถึงความหลากหลายของการแสดงจำนวนและการใช้จำนวนในชีวิตจริง
          ตัวชี้วัด ค 1.1 ม.1/1 ระบุหรือยกตัวอย่าง และเปรียบเทียบจำนวนเต็มบวก จำนวนเต็มลบ ศูนย์ เศษส่วน และทศนิยม   
สาระที่ 6  ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์
          มาตรฐาน  ค 6.1  มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้เหตุผล การสื่อสาร การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์ และการนำเสนอ การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆทางคณิตศาสตร์ และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่นๆ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
         ตัวชี้วัด  ค 6.1  . 1/3 ให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจ และสรุปผลได้อย่างเหมาะสม
2. สาระสำคัญ
          จำนวนเต็มแบ่งออกเป็น 3 ประเภทคือ จำนวนเต็มบวก จำนวนลบและจำนวนเต็มศูนย์ ซึ่งจำนวนเต็มบวกหรือจำนวนนับได้แก่ 1,  2,  3 ….. และจำนวนเต็มลบได้แก่ - 1, - 2, -3 ……จำนวนเต็มศูนย์ ได้แก่ 0
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (Knowledge)
      นักเรียนสามารถระบุจำนวนเต็มบวก จำนวนเต็มลบ และศูนย์ได้
ด้านทักษะ / กระบวนการ (Process)
      1. นักเรียนสามารถแยกแยะ จำนวนเต็มบวก เต็มลบ และเต็มศูนย์ได้อย่างถูกต้อง
      2. นักเรียนสามารถสังเกตและตอบข้อสงสัยของตนเองได้
ด้านคุณลักษะอันพึงประสงค์ (Attitude)
      1. นักเรียนมีความเชื่อมั่นในตนเอง
      2. นักเรียนสามารกเรียนรู้พร้อมกับผู้อื่น
4. สาระการเรียนรู้
        จำนวนเต็มบวก จำนวนเต็มลบ จำนวนเต็มศูนย์
5. กิจกรรมการเรียนรู
ขั้นที่ 1 ทบทวนความรู้เดิม
            1. ให้นักเรียนทำกิจกรรม โดยครูมีเส้นจำนวนติดไว้ที่บนกระดาน และมีแผ่นตัวเลขจำนวนนับให้ แล้วให้นักเรียนช่วยกันนำจำนวนนั้นไปติดบนเส้นจำนวน
ขั้นที่ 2 สอนเนื้อหาใหม่
            1. ให้นักเรียนนับจำนวนลดทีละ 1 ลงไป ให้นักเรียนสังเกตว่า จำนวนหลัง 0 เป็น -1,-2,-3,…       เป็นจำนวนที่ติดลบจึงเรียกจำนวนเหล่านี้ว่าจำนวนเต็มลบ ส่วน 0 เรียกว่าศูนย์  และให้นักเรียนนับจำนวนเพิ่มทีละ 1 ขึ้นไป ให้นักเรียนสังเกตุว่าจำนวนที่อยู่ถัดจาก 0 เป็น 1, 2, 3,... เป็นจำนวนที่ไม่ติดลบจึงเรียกจำนวนเหล่านี้ว่าจำนวนเต็มบวก
          2. ให้นักเรียนทำกิจกรรมโดยใช้เส้นจำนวนเดิม โดยครูมีตัวเลข ที่เป็นจำนวนเต็มบวก เต็มลบ และศูนย์ให้นักเรียนช่วยกันนำจำนวนนั้นไปติดบนเส้นจำนวนให้ถูกต้อง
          3. ครูตั้งคำถามเพื่อให้นักเรียนเข้าใจในเรื่องจำนวนเต็ม เช่น
                   - เส้นจำนวนนี้มีจำนวนเต็มอะไรบ้าง
                   - จำนวนเต็มแต่ละจำนวนห่างกันเท่าไร
                   - จำนวนเต็มบวก จำนวนเต็มลบ และจำนวนเต็มศูนย์ ควรเรียกรวมว่าอย่างไร
                   - สรุปได้ว่าจำนวนเต็มแบ่งออกเป็นกี่ประเภท อะไรบ้าง
                    - นักเรียนเคยพบการบอกค่าของอะไรบ้างที่มีทั้งจำนวนเต็มบวก จำนวนเต็มศูนย์ และจำนวนเต็มลบ (เช่น การบอกค่าของอุณหภูมิ เป็นต้น)
          ขั้นที่ 3 สรุป
          1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเรื่องจำนวนเต็มดังนี้
v  จำนวนเต็มบวก  หรือ  จำนวนนับ  หรือ  จำนวนธรรมชาติ  ได้แก่  1, 2, 3, 4, 5,….
v  จำนวนเต็มศูนย์  ได้แก่  0
v  จำนวนเต็มลบ  ได้แก่  -1, -2, -3, -4, -5,……
          2. ครูแจกใบความรู้เรื่องจำนวนเต็ม
ขั้นที่ 4 ฝึกทักษะ
          ให้นักเรียนทำแบบฝึกทักษะเรื่อง จำนวนเต็ม
ขั้นที่ 5 นำไปใช้
          1. ให้นักเรียนทำกิจกรรมโดยใช้เส้นจำนวนเดิม (มีแค่เส้นและสเกลแต่ไม่ระบุจำนวน) แล้วแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มจับสลากตัวเลข กลุ่มละ 5 แผ่น แล้วให้แต่ละกลุ่มแข่งขันกันเพื่อนำตัวเลขที่ได้ไปติดบนเส้นจำนวน
ขั้นที่ 6 ประเมินผล
          1. สังเกตจากการทำกิจกรรมกลุ่ม
          2. ประเมินจากการทำแบบฝึกทักษะของนักเรียน
6. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
          1. สลากตัวเลขจำนวนเต็ม
          2. เส้นจำนวน   
          3. แบบฝึกทักษะ
          4. ห้องสมุดโรงเรียน
7. การวัดและประเมินผล
          วิธีวัดผล
Ø สังเกตจากการซักถาม การแสดงความคิดเห็น การทำกิจกรรมกลุ่ม
Ø ตรวจแบบฝึกทักษะ
          เครื่องมือวัด
Ø แบบฝึกทักษะ
          เกณฑ์การวัด

Ø นักเรียนทำแบบฝึกทักษะถูกต้องผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70 ขึ้นไป
















 

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น